Forum DrayTek VN

Go Back   AN PHAT FORUM - Dien dan DrayTek VN > Diễn đàn ALPHATECH > Ý kiến - Đóng góp
Hỏi/Đáp Thành viên Lịch Tìm kiếm Bài trong ngày Ðánh dấu đã đọc

Ý kiến - Đóng góp Đóng góp ý kiến về sản phẩm, chế độ bảo hành, xây dựng diễn đàn...

Trả lời
Lần đọc: 9214 - Trả lời: 8  
Ðiều Chỉnh Xếp bài
Old 07-07-2010, 04:26 PM   #1
thanhth1977

thanhth1977's Avatar

Default Vấn đề tế nhị cho dòng sản phẩm có cổng Monitor!

Chào các bạn mình không biết post vào đâu lên post tạm vào đây vậy.
Vấn đề là thế này, bên mình mới triển khai mấy con 2950, sau một thời gian thì tóm được một số nhân viên có hành vi nói xấu lãnh đạo và nói xấu công ty. Mình đã báo cáo với các cấp lãnh đạo để có biện pháp xử lý.
Nhưng sau khi nghiên cứu bộ luận hình sự mình thấy điều khoản 125 như sau:
Điều 125. Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác

1. Người nào chiếm đoạt thư, điện báo, telex, fax hoặc các văn bản khác được truyền đưa bằng phương tiện viễn thông và máy tính hoặc có hành vi trái pháp luật xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác đã bị xử lý kỷ luật hoặc xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ một triệu đồng đến năm triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ từ một năm đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

a) Có tổ chức;
b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
c) Phạm tội nhiều lần;
d) Gây hậu quả nghiêm trọng.
đ) Tái phạm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ hai triệu đồng đến hai mươi triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.
Vậy việc mình đọc mail và các nội dung chát của các nhân viên trong công ty là trái pháp luận hay không? và việc lấy các thông tin mà con 2950 lưu để làm bằng chứng đuổi việc họ là đúng hay sai!
Mong các bạn giúp đỡ
Thank nhiều
Có 4 người đã cám ơn thanhth1977 cho bài viết này:
cuonghd (07-07-2010), dong (09-07-2010), nc1402 (07-07-2010), vuanh (07-07-2010)
Old 07-07-2010, 06:49 PM   #2
vuanh
Thành viên tích cực

vuanh's Avatar

Số lần cám ơn: 1,511
Được cảm ơn 1,448 lần trong 341 bài

Vấn đề theo khía cạnh khác:
1/ Sử dụng tài nguyên công ty làm công việc riêng.
2/ Khi dùng tài nguyên công ty, cty có quyền kiểm soát
Quyền hạn và chức năng của bạn chỉ gói gọn trong tổ chức và cty riêng thì có khả năng chiếu theo quy định sử dụng tài nguyên của công ty. Vì bạn không phải hacker, bằng chứng là khi họ sử dụng Internet từ nơi khác ngoài công ty thì bạn không có capture, chỉ khi họ dùng tài nguyên cty, mới bị kiểm soát.
Theo ý kiến mình, bạn nên nói sếp công bố việc sử dụng tài nguyên sẽ bị theo dõi, qua đó giúp mọi người ý thức hơn khi dùng tài nguyên của cty. Sau đó mới kỷ luật thì hay hơn.
dong (09-07-2010), nc1402 (07-07-2010), thanhth1977 (08-07-2010)
Old 07-07-2010, 09:11 PM   #3
nc1402
DrayTek Support Team

nc1402's Avatar

Số lần cám ơn: 313
Được cảm ơn 1,923 lần trong 625 bài

Trích:
Nguyên văn bởi vuanh View Post
Vấn đề theo khía cạnh khác:
1/ Sử dụng tài nguyên công ty làm công việc riêng.
2/ Khi dùng tài nguyên công ty, cty có quyền kiểm soát
Quyền hạn và chức năng của bạn chỉ gói gọn trong tổ chức và cty riêng thì có khả năng chiếu theo quy định sử dụng tài nguyên của công ty. Vì bạn không phải hacker, bằng chứng là khi họ sử dụng Internet từ nơi khác ngoài công ty thì bạn không có capture, chỉ khi họ dùng tài nguyên cty, mới bị kiểm soát.
Theo ý kiến mình, bạn nên nói sếp công bố việc sử dụng tài nguyên sẽ bị theo dõi, qua đó giúp mọi người ý thức hơn khi dùng tài nguyên của cty. Sau đó mới kỷ luật thì hay hơn.
Chính xác. Ở Cty mình việc theo dõi nhân viên tuy không công bố nhưng trong HĐLĐ và thỏa ước lao động tập thể có ghi rõ :
1. Tất cả tài sản trong phạm vi văn phòng Cty và các nơi khác thuộc quyền sở hửu của Cty; công cụ lao động cấp cho nhân viên; tài sản vô hình (kênh internet, các công trình nghiên cứu, dữ liệu trên ổ cứng,..) đều thuộc sở hữu của Cty.

Bạn biết rồi đó quyền sở hữu là quyền cao nhất trong mọi quyền đối với một tài sản => Cty không vi phạm bất cứ điều gì nếu họ chỉ sử dụng những tài sản của họ

Bạn có thể đem laptop cá nhân + USB 3G vào chat chít emial thoải mái mà không sợ bị log : Trong trường hợp này nếu Cty log thì mới vi phạp các điều trên

Trích:
Người nào chiếm đoạt thư, điện báo, telex, fax hoặc các văn bản khác được truyền đưa bằng phương tiện viễn thông và máy tính hoặc có hành vi trái pháp luật xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác
Cty không hề chiếm đoạt mà chỉ lưu lại những gì chạy trên đường truyền thuộc sở hữu của Cty. Điều này khác với việc ISP ăn cắp thông tin của bạn vì khi bạn thuê ADSL thì kênh ADSL đó thuộc quyền sở hữu của bạn

Trích:
có hành vi trái pháp luật xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác
Mấy thứ này là do Cty cấp cho bạn sử dụng trong thời gian làm việc tại Cty và nó tất nhiên thuộc quyền sử dụng của bạn nhưng vẫn là sở hữu của Cty

Chi sẻ luôn với bạn điều này : Là IT thì ngoài trách nhiệm (cái lý) mình cũng phải thấu đáo (cái tình) một chút. Con người thì không thể tránh khỏi "hỷ nộ ái ố" vì vậy việc nói xấu lẫn nhau (kể cả nói xấu lãnh đạo) là CHUYỆN RẤT BÌNH THƯỜNG nên khi mình quyết định trình lên sếp đều gì cũng phải suy xét thật cặn kẽ :

- Việc đó có ảnh hưởng đến lợi ích của Cty hay không?
- Họ có cố ý tuyên truyền xuyên tạc nhằm mục đích gây mất đoàn kết nội bộ hay chỉ là "bà 8" với nhau thôi
- Kết quả công việc; năng xuất lao động của họ ngày một đi xuống hay ngày một đi lên

Mình nghĩ sao khi bạn phân tích rõ 3 yếu tốt trên thì bạn sẽ có quyết định đúng cho mình

thay đổi nội dung bởi: nc1402, 07-07-2010 lúc 09:34 PM.
nc1402 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 3 người đã cám ơn nc1402 cho bài viết này:
dong (09-07-2010), thanhth1977 (08-07-2010), vuanh (09-07-2010)
Old 07-07-2010, 09:26 PM   #4
kiemca
DrayTek Supporter

kiemca's Avatar

Số lần cám ơn: 785
Được cảm ơn 1,959 lần trong 721 bài
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới kiemca Gửi tin nhắn qua Skype™ tới kiemca

theo ý kiến riêng của mình thì vẫn nên công bố hoặc dán 1 cái thông báo cho rõ ràng là về việc công ty có kiểm soát thông tin ra vào internet, nhắc nhở mọi người ko nên sử dụng internet của công ty vào việc riêng. Vậy là được rồi. Sau này mình có capture gì thì cũng ko lo vì đã có cảnh báo trước. Tốt nhất là bằng 1 văn bản cụ thể để khỏi cãi.

ĐC: 3C Trần Phú, P4, Q5, TP.HCM
Điện thoại: (08) 39253789-Fax: (08) 39256597

Kỹ thuật: support@draytek.com.vn
Kinh doanh: sales@draytek.com.vn

Hướng dẫn sử dụng bằng Video
Youtube - Hướng dẫn sử dụng thiết bị DrayTek bằng Video
==============================================
kiemca is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 2 người đã cám ơn kiemca cho bài viết này:
thanhth1977 (08-07-2010), vuanh (09-07-2010)
Old 09-07-2010, 10:22 AM   #5
dong
DrayTek Support Team

dong's Avatar

Số lần cám ơn: 4,325
Được cảm ơn 1,225 lần trong 284 bài

Mình có quen 1 chủ doanh nghiệp thuộc loại máu mặt trong TP. Sếp này cho monitor tất cả hoạt động cty: từ điện thoại, mail, chat, và cả nội dung lưu trên máy tính, ông này tuyên bố, một khi anh đã ký hợp đồng lao động với cty của ổng, là tất cả các giờ làm việc phần "hồn" của nhân viên đó đều thuộc quyền của cty, ra khỏi cty mới là cá nhân.

PCW series B có 1 bài viết cũng về vấn đề tương tự, đại khái khi 1 nhân viên làm việc tại 1 công ty phần mềm, cho dù là của nhân viên đó viết toàn bộ, 1 khi nghĩ việc cũng không được phép chuyển source cho công ty mới, vì source đó thuộc quyền sở hữu của cty cũ - nơi nhân viên đó ký HĐ làm việc.
dong is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 2 người đã cám ơn dong cho bài viết này:
thanhth1977 (10-07-2010), vuanh (09-07-2010)
Old 10-07-2010, 05:43 PM   #6
thanhth1977

thanhth1977's Avatar

Thank các bác
Old 10-07-2010, 07:47 PM   #7
cuonghd

cuonghd's Avatar

Số lần cám ơn: 74
Được cảm ơn 25 lần trong 12 bài

Hy vọng là sau khi được sự tư vấn của mọi người, bạn sẽ đủ tự tin để hoàn thành công việc của mình một cách tốt hơn và yên tâm hơn. Chúc bạn vui khi tham gia vào diễn đàn. Đừng quên tham gia vào chương trình quà tặng đặc biệt từ An Phát nhé: http://draytek.com.vn/marketnewsdetail.aspx?id=212
cuonghd is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 1 người đã cám ơn cuonghd cho bài viết này:
kiencang (11-07-2010)
Old 11-07-2010, 02:55 PM   #8
thanhth1977

thanhth1977's Avatar

Híc, em tận Hà Nội sao mà vào Sài Gòn được (
Có 1 người đã cám ơn thanhth1977 cho bài viết này:
concopmap (12-07-2010)
Old 03-06-2011, 10:08 AM   #9
amin
Thành viên mới

amin's Avatar

Số lần cám ơn: 0
Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi dong View Post
Mình có quen 1 chủ doanh nghiệp thuộc loại máu mặt trong TP. Sếp này cho monitor tất cả hoạt động cty: từ điện thoại, mail, chat, và cả nội dung lưu trên máy tính, ông này tuyên bố, một khi anh đã ký hợp đồng lao động với cty của ổng, là tất cả các giờ làm việc phần "hồn" của nhân viên đó đều thuộc quyền của cty, ra khỏi cty mới là cá nhân.

PCW series B có 1 bài viết cũng về vấn đề tương tự, đại khái khi 1 nhân viên làm việc tại 1 công ty phần mềm, cho dù là của nhân viên đó viết toàn bộ, 1 khi nghĩ việc cũng không được phép chuyển source cho công ty mới, vì source đó thuộc quyền sở hữu của cty cũ - nơi nhân viên đó ký HĐ làm việc.
Hôm nay lang thang đọc được bài viết này.
@A.Đông: Bên cty em phải ký một văn bản là trong giờ làm việc thì tất cả những gì mình làm ra đều thuộc sở hữu của cty cho dù mình đang ở đâu đi nữa. Cho dù em chui ra quán cafe ngồi code cái phần mềm cho khách hàng thì bản quyền cũng thuộc về cty đó anh
amin is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 3 người đã cám ơn amin cho bài viết này:
dong (04-06-2011), kiemca (04-06-2011), kiencang (07-06-2011)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp bài

Quyền hạn của bạn
Bạn không có quyền gởi bài viết mới
Bạn không có quyền gởi bài trả lời
Bạn không có quyền gởi file đính kèm
Bạn không có quyền sửa chửa bài viết

vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt